लता दीदींचा शेवटचा विडिओ होतोय वायरल… नक्की बघा

हिंदी चित्रपटसृष्टीसाठी आजचा दिवस मोठा आहे. १९२९ साली मध्य प्रदेशातील इंदूर शहरात याच दिवशी आपल्या सुरेल आवाजाने संपूर्ण जगावर राज्य करणाऱ्या अशा व्यक्तिमत्त्वाचा जन्म झाला. आम्ही त्या व्यक्ती बद्दल बोलत आहोत ज्या महान आणि दिग्गज गायिका लता मंगेशकर आहेत. हिंदी चित्रपटांसोबतच, लताजींना भारतातील सर्वात यशस्वी, लोकप्रिय, आवडत्या आणि आदरणीय गायिका म्हटले जाते.

हिंदी चित्रपटसृष्टीच्या इतिहासात लताजींसारखी दुसरी गायिका किंवा गायिका होणे नाही. संगीताचा विचार केला तर लताजींचे नाव सर्वात आधी येते. लता मंगेशकर यांनी अनेक भाषांमध्ये हजारो गाणी गायली आहेत. त्यांच्या आवाजाची जादू अशी होती की त्यांना भारताची किंवा हिंदी चित्रपटसृष्टीचीच नव्हे तर जगाची महान गायिका म्हटले जाते.

लता मंगेशकर संगीतविश्वात सर्वोच्च स्थानावर आहेत. याचा अंदाज यावरून लावता येतो की त्यांना “राष्ट्राचा आवाज” म्हटले जाते; “व्हॉइस ऑफ द मिलेनियम” आणि “भारत नाईटिंगेल” अशी नावे देण्यात आली. इतकंच नाही तर त्यांना भारताचा सर्वोच्च नागरी सन्मान ‘भारतरत्न’ देऊनही गौरवण्यात आलं होतं आणि 2001 साली त्यांना ‘भारतरत्न’ म्हणून संबोधण्यात आलं होतं. त्याचवेळी त्यांना १९६९ मध्ये पद्मभूषण, १९९० मध्ये दादासाहेब फाळके पुरस्कार आणि १९९९ मध्ये पद्मविभूषणने सन्मानित करण्यात आले. यासोबतच त्यांना आतापर्यंत अनेक सन्मान मिळाले आहेत.

लताजींनी त्यांच्याच कुटुंबात संगीताचे शिक्षण घेतले. आपल्याला सांगू इच्छितो की वयाच्या 11 व्या वर्षी लताजींनी गायला सुरुवात केली होती. त्यांना पुढे नेण्यात त्यांचे वडील दीनानाथ मंगेशकर यांचे मोठे योगदान होते, परंतु लताजी केवळ 13 वर्षांच्या असताना त्यांच्या वडिलांची सावली त्यांच्या डोक्यावरून उठली. लता मंगेशकर यांचे बालपण गरिबीत गेले, पण त्यांच्या उत्कृष्ट कामामुळे त्या जगभर प्रसिद्धी मिळवण्याबरोबरच भरपूर संपत्तीच्या मालक बनल्या.

वडिलांच्या निधनानंतर कौटुंबिक जबाबदारीचे ओझे लताजींच्या खांद्यावर आले. लताजींचे वडील दीनानाथ मंगेशकर हे मराठी संगीतकार, शास्त्रीय गायक आणि नाट्य अभिनेते होते. लता दीदी चित्रपटात काम शोधण्यासाठी बाहेर पडल्या आणि अनेकांनी त्यांचा आवाज बारीक आहे सांगून त्यांना काम दिले नाही पण त्यांनी आपले काम सुरूच ठेवले. अशा परिस्थितीत लताजींनीही चित्रपटांमध्ये अभिनेत्री म्हणून काम केले, पण गायिका बनणे त्यांच्या नशिबात लिहिले होते.

बघा विडिओ –